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SHERIA YA VYAMA VYA USHIRIKA
( SHERIA Na. 6 YA MWAKA 2013)

MASHARTI

(Yametungwa chini ya kifungu cha 52 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika,
2013)
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SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA AWALI

Kuanza 1 Masharti haya yatajulikana kama Masharti ya
kutumika kwa  Chama na yataanza kutumika mara baada ya kupitishwa

masharti na kuidhinishwa na kusajiliwa na Mrajis

Tafsiri 2 KatikaMasharti haya, isipokuwa kama muktadha
unahitaji vinginevyo maneno yaliyoaninishwa hapa chini

yatakuwa na maana iliyotolewa:

a) “Afisa” maana yake ni mtu mwenye wadhifa wa
kuchaguliwa au kuajiriwa katika Chama ambaye
atajumuisha Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na
wajumbe wa Bodi, Mwenyekiti na Wajumbe wa
Kamati ya Usimamizi, Mjumbe Mwakilishi, Meneja
Mkuu, Mhasibu Mkuu, Mkaguzi wa Ndani, Mhazini na
Wajumbe wengine waliopewa mamlaka chini ya
masharti ya chama;

b) “Afisa Mikopo” itakuwa na maana ya mtu
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d)

h)

aliyeajiriwa na Chamakwa ajili ya kupitia na
kuchambua maombi ya mikopo yanayowasilishwa na
wanachama na kufanya ufuatiliaji wa marejesho ya
mikopo hiyo;

“Akiba”ni kiasi cha fedha kinachowekwa na
wanachama kwa ajili ya kujenga uwezo wa chama
kukopesha wanachama wake. Pia akiba inaweza
kutumika kama dhamana ya mkopo na inaweza
kupunguzwa kwa maombi maalum;

“Akidi”maana yake ni idadi ya chini au toshelezi ya
wajumbe  wanaotakiwa  kuhudhuria ili  kikao
aumkutano uwe halali;

“Amana” ni fedha ambayo mwanachama anaweka
chamani na anaweza kuichukua wakati wowote
anapoihitaji kwa mujibu wa sera;

“Bodi ya Uongozi"maana vyake ni chombo
kilichochaguliwa na Wawakilishikwa ajili ya kusimamia
shughuli za kila siku za chama;

“Chama” maana yake ni Chama cha Ushirika wa
Akiba na Mikopo Ngome kilichosajiliwa kwa mujibu wa
Sheria ya Vyama vya Ushirika;

“Dhamana”itakuwa na maana ya kinga kwa ajili ya
mkopo ambayo inaweza kuwa nyumba, shamba,

vyombo, Hisa za hiari, Amana, Akiba au mali
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)

k)

nyingine itakayokubalika kutumika kwa kuzingatia

sera ya mikopo;

“Hisa za uanachama” ina maana ya sehemu ya
umiliki wa mtaji wa chama ambayo inamilikiwa na
mwanachama lakini haitakiwi kuzidi asilimia ishirini ya
mtaji hisa wa chama;

“Hisa za hiari"ni fedha ambayo mwanachama
anaweka chamani na anaweza kuichukua wakati
wowote anapoihitaji kwa mujibu wa sera;
“Kanuni”inamaana ya Kanuni za Vyama vya Ushirika
pamoja na Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha-
SACCOS;

“Fungamano la Pamoja”Maafisa na Askari,
Wastaafu na Watumishi wa Ummawa wizara ya
ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa na wale
waliohamia Wizara nyingine wakiwa
wanachama hai wa Ngome SACCOS.

m)“Mrajis” maana yake ni kama ilivyoainishwa kwenye

Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013;

n) “Sera/Mwongozo”“maana yake ni  utaratibu

uliowekwa na wanachama kuongoza watendaji wa
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Chamakatika uendeshaji wa shughuli za chamaili
kufikia malengo vyaliyowekwa kwa manufaa vya
wanachama;

0) “Sheria”“inamaana ya Sheria ya Vyama vya Ushirika
Na. 6 ya Mwaka 2013 pamoja na Sheria ya Huduma
Ndogo za Fedha Na.10 ya Mwaka 2018;

p) “Tume”,inamaana Tume ya Maendeleo ya Vyama
vya Ushirika Tanzania

q) “Riba”, faida inayopatikana baada ya kutoa mkopo.

r) “Kamati ya Usimamizi”, Ni chombo
kinachochaguliwa na wawakilishi kwa ajili ya
kusimamia mali za chama na hesabu zote
zinazokihusu chama.

s) “Kamati ya Uwekezeji”, Ni kamati itakayoundwa
miongoni mwa wajumbe wa Bodi ili kusimamia

shughuli zote za Uwekezaji za Chama.
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Jina la chama

Anuani ya

chama

SEHEMU YA PILI

TAARIFA ZA CHAMA

3 Jina la chama ni NgomeSavings and Credit
Cooperative Society Itd.

4 (1) Anuani ya Chama ni S.L.P 35923 Dar es salaam.

(2) Mabadiliko yoyote ya anuani, eneo la Ofisi ya Chama
yatapaswayatolewe taarifa kwa maandishi kwa Mrajis wa
Vyama vya Ushirika na mabadiliko hayo hayatasababisha
marekebisho ya Masharti ya Chama.

Fungamano /a 5 Fungamano la pamoja katika Chamalitakuwa ni Maafisa

Pamoja

Eneo la
shughuli za

Chama

Tarehe ya
kusajiliwa na
namba ya
Usajili

,Maaskari , Wastaafu pamoja na Watumishi wa Umma wa
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa na wale
waliohamia wizara nyingine wakiwa wanachama Hai wa
Ngome SACCOS.

6 Eneo la shughuli za ChamaMwenge Mlalakuwa Wilaya ya

Kinondoni Dar es salaam.

7 Chamakimesajiliwa tarehe 30/04/2007na kupewa Hati Na
DSR 991

TANZANIA
Registered this...__ (7~ /

day of AtAre /

2M) / Ukurasa wa 15 kati ya 69




Mwaka wa
fedha

Madhumuni

ya Chama

8 Mwaka wa fedha wa Chama utakuwa ni kipindi cha miezi
kumi na miwili kuanzia tarehe 1 Januari na kukomea tarehe

31 ya mwezi Desemba ya mwaka husika

SEHEMU YA TATU
MADHUMUNI
9 Madhumuni ya kuanzishwa kwachama ni kuinua,
kuimarisha na kuendeleza hali ya kiuchumi na kijamii ya
wanachama wake kwa kufuata Sheria, Kanuni na taratibu
za Vyama vya Ushirika na zile za huduma ndogo za
Fedha. Ili kufikia madhumuni haya, Chamakitafanya

yafuatayo.

a) Kuhamasisha wanachama kujenga tabia ya kujiwekea
akiba mara kwa mara.

b) Kupokea na kutunza Akiba na Amana za wanachama kwa
njia rahisi na salama huku ikilipa riba kadri wanachama
watakavyokubaliana;

c) Kutafuta vyanzo vya fedha ili kujenga na kuimarisha mtaji
kwa ajili ya kutoa mikopo kwa wanachama kwa masharti
na riba nafuu;

d) Kuwaelimisha wanachama kujijengea tabia ya kukopa
kwa busara na kutumia vizuri mikopo kwa ajili ya kuinua

hali zao za maisha kiuchumi na kijamii;
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e) Kubuni na kutoa bidhaa mbalimbali za kifedhakwa
wanachama ili waweze kushiriki zaidi katika kuimarisha
mtaji wa chama na mitaji yao binafsi na kuleta mvuto
kwa wasio wanachama kujiunga na chama;

f) Kuweka kwa usalama fedha za chama na wanachama
kwa kuanzisha mipango ya kukabiliana na majanga na/au
kuweka bima za fedha zinazofaa;

g) Kuwashauri wanachama kuandaa mipango yao ya
maendeleo katika kuwekeza mitaji kwenye miradi ya
kiuchumi na huduma za jamii;

h) Kutoa elimu na mafunzo mbalimbali  kwa
wanachama,bodi na watendaji ili kuendana na kasi ya
ushindani katika biashara ya fedha.

i) Kutoa elimu kwa wanachama kuhusu dhana ya ushirika,
elimu ya Fedha na manufaa yake, ujasiriamali katika
Chama na tasnia nyingine zinazohusiana na miradi
inayoendeshwa na kutekelezwa na wanachama wake.

j) Kuwekeza katika taasisi za kifedha hisa na dhamana
kwenye vyombo vya Fedha, Serikali na taasisi nyingine
kwa manufaa ya Chama na Wanachama wake.

k) Kufanya mambo mengine ambayo yataimarisha
nakuendeleza hali ya uchumi wa chama na wanachama.

) Kuweka mfumo wa thabiti wa TEHAMA katika shughuli

zote zinazoendeshwa na chama.
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Sifa za

vanachama

SEHEMU YA NNE

UANACHAMA

10 Mtu yoyote anaweza kujiunga na chama endapo
atakidhi mahitaji ya Fungamano la pamoja la uanachama

na sharti awe na sifa zifuatazo;-

a) Awe mwenye umri wa miaka isiyopungua 18.

b) Awe mwenye tabia nzuri, mwaminifu na mwenye akili
timamu

c) Awe amelipa kiingilio, hisa za uanachama na kuweka
akiba kwa kiwango kilichowekwa kwa mujibu wa
masharti haya na awe tayari kushiriki kikamilifu kwenye
shughuli za chama.

d) Awe anaelewa na kuwa tayari kutekeleza madhumuni
ya chama kama yalivyoainishwa kwenye masharti haya
na kufafanuliwa katika sera mbalimbali.

e) Awe tayari kufuata masharti ya chama, kanuni na
sheria za vyama vya ushirika na Sheria za huduma
ndogo za fedha wakati wote.

f) Asiwe na shughuli yeyote ile inayofanana na kuweka au
kukopesha wanachama ili kuondoa mgongano wa

masilahi.

Ukurasa wa 18 kati ya 69



Wanachama

Taratibu za
kujiunga na

chama

11 Wanachama wa Chamawatatokana na:-

a) Wale wote walioshiriki katika mchakato wa uanzilishi na
kuomba kuandikishwa kwa chama na ambao
wametimiza masharti ya uanachama kwa mujibu wa
Masharti haya; na

b) Wale wote watakaojiunga na chama baada ya
kukubaliwa na Bodi na kupitishwa na Mkutano Mkuu.

12 Maombi ya kujiunga katika chama vyatafuata
utaratibu ufuatao:-

a) Mtu yeyote atakayekuwa ametimiza sharti Na.10
ataomba uanachama kwa kujaza fomu iliyoandaliwa na
Chama.

b) Mwombaiji atajadiliwa na bodi ili kujiridhisha iwapo
anakidhi vigezo vya kuwa mwanachama na Bodi
inaweza kumkubali au kumkataa.

c) Pendekezo la Bodi ya Uongozi likiambatana na msululu
wa Waombajilitapelekwa mbele ya Mkutano Mkuu kwa
uthibitisho na uamuzi wa Mkutano Mkuu utakuwa wa
mwisho.

d) Mwombaji atakapokubaliwa na Bodi atatakiwa kulipa
kiingilio na Hisa na baada ya kupokelewa na Mkutano

Mkuu atatakiwa kutia saini yake au kuweka dole gumba
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Taarifa ya
kukataliwa

vanachama

Kiingilio, Hisa
na Akiba

katika daftari la wanachama mbele ya Meneja.

e) Mwanachama akishapitishwa na Mkutano Mkuu
atakuwa na haki ya kupatiwa kitambulisho na kitabu
(passbook) cha uanachama na endapo
kitambulisho/kitabu kitapotea, mwanachama atapewa
kitambulisho/kitabu kingine kwa kulipa gharama kwa
kuzingatia kiwango kitakachowekwa na bodi na

kuidhinishwa na Mkutano Mkuu.

13  Endapo maombi ya kujiunga na chama yatakataliwa
na Bodi ya Uongozi:-

a) Bodi ya Uongozi itapaswa kumwandikia mwombaji
barua ya kumijulisha kuhusu kukataliwa kwa maombi
yake ikieleza sababu za kukataliwa.

b) Mwombaji ambaye maombi yake yatakataliwa na Bodi
ya Uongozi anaweza kukata rufaa kwa maandishi kwa
Mkutano Mkuu kupitia kwa Afisa Ushirika wa eneo
husika ambaye ataiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu

ambao utatoa uamuzi wa mwisho.

14 (1) Mwanachama atakapokubali kujiunga na Chama

atapaswa:-

a) Kulipa kiingilio cha shilingi 10,000/=
b) Kununua idadi ya hisa kumizenye thamani yashilingi
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Kuteua Mrithi

10,000/= kwa kila hisa na ili awe mwanachama
atapaswa kununua na kulipia kikamilifu angalau50% ya
hisa na hisa zilizobaki atapaswa kuzilipia katika kipindi
cha miezi sita.

c) Kuweka Akiba kila mwezi isiyopungua shilingi
50,000/=kwa ajili ya maendeleo yake na pia anaweza
kuitumia kama dhamana ya mkopo.

(2) Mwanachama ambaye atashindwa kutimiza
matakwa ya sharti dogo (1) (b) hapo juu hataruhusiwa
kunufaika na haki za mwanachama katika chama.

(3) Viwango vya kiingilio, hisana akiba vinaweza
kubadilishwa kwa maamuzi ya Mkutano Mkuu.

(4) Mwanachama aliyekamilisha kulipia Hisa zote
atapewa hati ya kumiliki Hisa.

15 (1) Mwanachama atamteua mrithi wake ambaye
atakuwa na haki ya kulipwa hisa au maslahi mengine
katika Chama.

(2) Mwanachama atakuwa na haki ya kubadilisha

jina la mrithi.

(3) Kila uteuzi wa mrithi utaandikwa katika daftari la

wanachama na utatiwa saini na mwanachama.
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Kukoma

uanachama

16 Uanachama utakoma kwa:-

a) Kujiuzulu baada ya kutoa taarifa ya maandishi kwa
Bodi ya chama.

b) Kufukuzwa na wanachama katika Mkutano Mkuu kwa
idadi ya wanachama wasiopungua nusu (1/2) vya
waliohudhuria na kupiga kura baada ya kupewa nafasi
ya kujitetea;

c) Kutenda kosa lolote ambalo limetajwa katika Sheria Na
6 ya Vyama vya Ushirika ya 2013 na  kanuni
zake,Sheria Na 10 ya Huduma ndogo za Fedha ya
mwaka 2018, Kanuni zake za 2019 na Masharti ya
Chama;

d) Kutomiliki Hisa kwa mujibu wa masharti haya;

e) Kutoa au kupokea rushwakwa nia ya Kkupata
upendeleo.

f) Kifo

g) Akiwa na ugonjwa wa akili uliothibitishwa na Daktari
anayetambulika.

h) Akipatikana na hatia kwa makosa ya Jinai.

i) Kufukuzwa kazi kwa utovu wa nidhamu.

j) Kutowasilisha makato ya akiba kila mwezi kwa muda

wa miezi mitatu mfululizo bila Taarifa maalumu

Ukurasa wa 22 kati ya 69



Malipo na
haki za
mwanachama
alivejitoa au
kufukuzwa

vanachama

Kusimamishwa
na kufutiwa

vanachama

17 Mwanachama aliyejitoa au kufukuzwa uanachama
atalipwa haki zake zote ndani ya kipindi cha miezi mitatu
kuanzia siku ya kukoma uanachama kama chama

kitakuwa na Ukwasi.

18 (1) Mwanachama anaweza kusimamishwa

uanachama kutokana na sababu zifuatazo:-

a) Kutotekeleza ahadi alizotoa katika chama.
b) Kutotekeleza maazimio yaliyotolewa na kukubaliwa

katika Mkutano mkuu.
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¢) Kutochangia akiba ya lazima kwa miezi mitatu mfululizo
bila taarifa yoyote.

d) Kushindwa kurejesha mkopo kwa muda uliopangwa
bila ya sababu yoyote inayokubalika na Mkutano Mkuu.

e) Kushindwa kuweka akiba kama ilivyoelezwa katika
Masharti ya Chama na Sera za chama.

f) Kama itakavyoelekezwa kwenye Sheria Na 6 ya Vyama
vya Ushirika Sheria Na 10 ya huduma ndogo za fedha
pamoja na Kanuni zake.

(2) Kabla ya kumsimamishamwanachama
husika,bodi ya chamaitapaswa kumwandikia mhusika
Notisi ya kusudio la kumsimamisha uanachama ikieleza
sababu ya kusudio hilo na kumtaka kutoa maelezo ndani
ya muda wa siku thelathini kueleza kwanini kusudio hilo
lisitekelezwe.

(3) Iwapo Bodi vya Uongozi itaazimia
kumsimamisha mwanachama itamwelekeza Meneja/Katibu
wa chama kumwandikia mwanachama husika barua ya
kumtaarifu kuhusu kusimamishwa kwake kusubiri
maamuzi ya Mkutano Mkuu.

(4) Bodi ya Uongozi itawasilisha taarifa vya
kusimamishwa uanachama kwenye Mkutano Mkuu pamoja
na mapendekezo yake na Mkutano Mkuu utapaswa

kujadili na kutoa maamuzi ya kusimamishwa, kufutiwa
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Kupokelewa
tena kwenye

chama

Wajibu wa
Mwanachama

uanachama au kubatilisha maamuzi ya Bodi.

(5) Baada ya uamuzi wa Mkutano Mkuu Bodi ya
Uongozi itapaswa kumjulisha mwanachama husika kwa
maandishi kuhusu maamuzi hayo katika muda usiozidi
siku saba tangu tarehe ya maamuzi.

(6) Mwanachama ambaye hataridhika na maamuzi
ya Mkutano Mkuu atakuwa na haki ya kukata rufaa kwa
Tume ndani ya muda wa siku thelathini tangu tarehe ya
kupokea taarifa ya maamuzi ya Mkutano Mkuu.

19 Mwanachama aliyejiuzulu/aliyefukuzwa anaweza
kukubaliwa na kupokelewa tena kujiunga na chama baada
ya miezi sita kwa kutuma maombi na kufuata masharti
haya na baada ya kulipa madeni yote aliyokuwa anadaiwa

wakati anakoma kuwa mwanachama.
20  Wajibu wa mwanachama utakuwa ni pamoja na:-

a) Kukamilisha kununua hisa na kuweka akiba kwa
kuzingatia Masharti yachama.

b) Kufuata na kutekeleza Sheria Na 6 ya Vyama vya
Ushirika, Sheria Na 10 ya huduma ndogo za fedha na
Kanuni zake, Masharti ya chama, maamuzi ya Mkutano
Mkuu na maelekezo mengine halali kwa mujibu wa
Sheria za nchi.

) Kurejesha mkopo kwa wakati uliopangwa.
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Haki za

Mwanachama

d) Kutoa michango mbalimbali katika kuendeleza
madhumuni ya chama kadri itakavyoamuliwa na
Mkutano Mkuu.

e) Kubeba dhamana endapo janga lolote la asili litakipata
chama.

f) Kuwa mwaminifu na kuonesha ushirikiano katika
kutekeleza shughuliza chama.

g) Kumdhamini  mkopo  mwanachama  mwenzake
isipokuwa mwanachama aliyedhamini hatakuwa na
haki ya kudhaminiwa na mwanachama aliyemdhamini
katika kipindi kile Kile.

h) Kulipa mkopo alioudhamini endapo mdhamini
wa/mkopaji atashindwa kulipa mkopo wake.

i) Kuhudhuria semina na mafunzo yanayotolewa na

Chama.
21 Mwanachama atakuwa na haki zifuatazo:

i) Kushiriki kikamilifu katika shughuli za Chama ikiwa ni
pamoja na kuhudhuria mikutanoyote inayohusika.

i) Kushiriki katika kutoa uamuzi wa mambo mbalimbali
katika MikutanoMikuu.

iii) Kupiga kura chini ya misingi ya mtu mmoja kura moja
bila kujali idadiya Hisa anazomiliki.

iv)Kuchagua na/au kuchaguliwa katika Uongozi wa
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Matumizi ya
Stahili za

chama.

v) Kuwa na haki sawa kuhusu mali ya Chama na kudhibiti
ipasavyo matumizi yake.

vi) Kupatiwa huduma zozote zinazotolewa na chama
ilimradi amekidhi masharti yanayoambatana na
huduma hiyo.

vii) Kupatiwa taarifa mbalimbali za shughuli za chama,
muhtasari wa mkutano na nyaraka nyingine za chama
kwa ajili ya mapitio akiwa katika ofisi za chama.

viii) Kuitisha Mkutano Mkuu kwa mujibu wa Sheria Na 6
ya Vyama vya Ushirika na Kanuni zake pamoja na
masharti haya.

ix) Kuteua Mrithi.

x) Kukata rufaa dhidi ya maamuzi ya Bodi ya Uongozi na
Mkutano Mkuu.

xi) Kupokea gawio na faida nyingine kutoka katika
shughuli za chama kwa kuzingatia masharti.

xii) Kupewa kitabu cha akiba au kifaa kingine chenye

makusudi hayo.

22 Stahiki za mwanachama aliyekoma uanachama
kutokana na sababu zilizotajwa katika kipengele namba 18

mwanachama cha masharti haya, zinaweza kutumika kama ifuatavyo:-

aliyekoma

i) Kulipia mikopo na gharama zingine ambazo
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kuwa

mwanachama

Dhima ya

mwanachama

Wanzo vya
fedha

mwanachama anadaiwa na Chama.

i) Bakaa kulipwa kwa mwanachama mwenyewe au kwa
mrithi wake aliyeainishwa katika daftari la wanachama.

iii) Iwapo mwanachama huyo hajulikani alipo na hakuna
mrithi au mwakilishi wa kisheria wa mwanachama huyo
bakaa ya maslahi yake yatatumika kwa mujibu wa
kanuni ya 37 (6)ya Kanuni za Vyama vya Ushirika ya
mwaka 2015.

23 Dhima ya mwanachama kwa madeni ya chama
itakuwa ni ya ukomo wa kiwango cha thamani ya Hisa

zake ambazohazijalipwa.

SEHEMU YA TANO
FEDHA NA MALI ZA CHAMA

24  Fedha kwenye chama zitatokana na:-

a) Viingilio, ada na fomu mbalimbali na michango maalum
kutoka kwa wanachama.

b) Hisa za uanachama.

c) Riba juu ya mikopo kwa wanachama.

d) Mikopo itakayotoka benki, asasi nyingine za fedha na
mifuko ya hifadhi za jamii kwa kuzingatia sheria.

e) Misaada na ruzuku kutoka kwa watu binafsi, taasisi na
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Mali za

Chama

Mali za
Chamakuwek
wa Rehani

Ukaguzi wa
Hesabu za

chama

asasi nyingine.

f) Ziada halisi ya Chama.

g) Fedha za akiba ya lazima na malimbikizo.

h) Akiba, hisa za hiari na amana za wanachama kwa
SACCOS zinazohusika.

i) Mapato mengineyo halali.

25 Mali za Chama zitakuwa ni pamoja na:-

a) Fedha taslimu mkononi na fedha zilizopo Benki.

b) Bakaa ya mikopo kwa wanachama na wadaiwa
wengine.

c) Uwekezaji katika taasisi mbalimbali.

d) Mifumo laini na mali zisizoshikika.

e) Vifaa na zana zote za chama.

f) Majengo na mali nyingine za chama kama

zitakavyooneshwa kwenye daftari la mali za chama.

26 Mali zaChama zitawekwa rehani kwa idhini ya
Mkutano Mkuu na kuidhinishwa na Mrajis kwa kuzingatia
Sheria zilizopo.

27  Kila mwisho wa mwaka wa fedha hesabu za chama
zitakaguliwa na Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa
Vyama vya Ushirika (COASCO) au kampuni au mkaguzi
mwingine atakayependekezwa na wanachama na

kuidhinishwa na Mrajis.
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SEHEMU YA SITA:

TARATIBU KUHUSU HISA, AKIBA, AMANA NA MIKOPO

Uwekaji Hisa,
Akiba, Amana

na Mikopo

28 (1) Kila mwanachama atatakiwa kuweka Akiba
katika kila kipindi  kilichokubalika ya kiasi
kisichopungua shilingi 50,000/=au kiasi kingine

kadiri itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu.

(2) Chama kinaweza kupokea Hisa za Hiari kutoka

kwa wanachama

(3) Akiba ya mwanachama na Hisa za Hiarizinaweza
kutumika kama dhamana ya mkopo na akiba itakuwa ni
mojawapo ya kigezo cha kupata mkopo kwa

mwanachama.

(4) Akiba, Hisa za Hiari na Amana za wanachama
zitatunzwa au kuwekezwa katika sehemu ya usalama
kama ilivyoelekezwa na sheria, kanuni na sera

inayohusika na sehemu kubwa zitawekwa benki.

(5) Mwanachama anaweza kupunguza Akiba yake kwa
kufuata taratibu zilizowekwa na Chama kwenye Sera ya

Hisa, Akiba na Amana.

(6) Faida juu ya Akiba zitalipwa kwa kiwango

kilichoainishwa kwenye Sera Hisa ,Akiba na Amana au

Ukurasa wa 30 kati ya 69



kiwango kingine kitakachopitishwa na Mkutano Mkuu.

Utunzajiwa 29 (1) Kila mwanachama atapewa kitabu cha Akiba

kitabu au (passbook) kilichokatika nakala ngumu au laini
taarifa ambacho kitafanyiwa maingizo ya miamala
zamwanacha mbalimbali inayomhusu mwanachama.

ma

(2) Kitabu ni mali ya mwanachama, atatakiwa

kukionesha wakati wowote anapofanya muamala.

(3) Endapo mwanachama atapoteza kitabu cha
akiba, anatakiwa kutoa taarifa kwenye chama na
kupatiwa kitabu kingine kwa kulipia kiasi cha shilingi
15,000/= au kiasi kingine kitakachoidhinishwa na
Mkutano Mkuu.

(4) Mwanachama anatakiwa kutunza kitabu chake
na haruhusiwi kufanya maingizo ya muamala

wowote yeye mwenyewe.

(5) Endapo mwanachama atafanya maingizo ya
muamala wowote mwenyewe atakuwa ametenda
kosa la jinai na atapaswa kushtakiwa kwa mujibu wa

Sheria ya Makosa ya Jinai.

Mikopo kwa 30 (1) Mikopo itatolewa kwa wanachama pekee kadri
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wanachama

ya mahitaji yao kwa kufuata taratibu zilizowekwa na
Chama katika sera ya mikopo na italipwa kwa
mwanachama kwa hamisho la kibenki (Kupitia
kwenye akaunti ya mwanachama), au kupitia katika
mitandao ya simu.

(2) Chama  kitaanza  kutoa mikopo kwa
wanachama baada ya kiwango cha chini cha hisa
kufikiwa na kukusanya mtaji wa kutosha wa
kukopeshana kutokana na Akiba na Hisa za hiari za
Wanachama.

(3) Mwanachama mpya ataruhusiwa kukopa baada ya

muda wa miezi mitatu (3) tangu kujiunga na chama.

(4) Kila mwanachama atatakiwa kuonesha au kuruhusu
kitabu chake cha Akiba (passbook) kitolewe wakati wa
kuomba mkopo, ambacho kitafanyiwa maingizo ya mkopo
aliochukua na riba, marejesho (repayments) na kuonesha
salio.

(5) Fomu maalumu ya maombi ya mkopo itajazwa na kila
mwombaji na kuiwasilisha kwa Afisa Mikopo.

(6) Maombi yote ya mikopo yataidhinishwa na Kamati ya
Mikopo. Aidha mikopo ya wajumbe wa bodi, kamati ya
usimamizi na watendaji itajadiiwa na bodi vya
uongozi.Utoaji wa mikopo utazingatia taratibu, Sera ya
Mikopo na Masharti ya Chama.

(7) Gharama za kuandaa mkopo zitakuwa kama

zilivyoainishwa kwenye Sera ya Mikopo.
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(8) Mwanachama ataruhusiwa kupewa mkopo usiozidi
asilimia 10 ya mtaji tete kama mkopo una dhamana ya
kujitosheleza na asilimia 5 ya mtaji tete kama mkopo
hauna dhamana ya kujitosheleza.

(9) Kamati ya mikopo itawasilisha taarifa za utoaji, ulipaji
na ufutaji wa madeni ya mikopo kuhusu wanachama
kwenye Bodi kila robo ya mwaka.

(10) Kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika, Sheria
ya huduma ndogo za fedha na Kanuni zilizowekwa,
pamoja na masharti na maazimio yatakayotolewa na
Mkutano Mkuu, Sera ya Mikopo itaainisha dhamana kwa
kila mkopo na masharti yatakayotumika katika ulipaji.

(11) Mali inayohamishika au isiyohamishika, itakayowekwa
kama dhamana na mkopaji itakuwa chini ya umiliki wa
chama hadi hapo mkopo wote utakapokuwa umelipwa.
(12) Endapo mkopo unahusisha dhamana, dhamana hiyo
itapaswa kuhodhiwa na Chama na kutunzwa vizuri katika
kumbukumbu na kusajiliwa ili kukipa Chama uwezo wa
kumiliki kisheria, kama italazimu.

(13) Kamati ya Usimamizi itapaswa kutoa taarifa kwenye
Mkutano Mkuu wa Mwakakuhusu ufanisi wa shughuli za
Chama utoaji, ulipaji na urejeshaji wa madeni ya mikopo.

(14) Upashanaji wa taarifa za wakopaji. (kutoa taarifa za
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Kamatr ya
Usimamizi
kusitisha
utoaji wa
mikopo

Mkopaji mara kwa mara).

31 Kamati ya Usimamizi itasimamisha utoaji wa mikopo

katika chama iwapo:-

(i) Mikopo chechefu inazidi asilimia 5% ya jumla ya
mikopo iliyotolewa; na

(iDBodi haijatoa taarifa ya fedha na takwimu (financial
and statistical reports) ndani ya muda unaotakiwa kwa
mujibu wa sheria ya Vyama vya Ushirika Na 6 ya 2013,
sheria ya Huduma ndogo za Fedha Na 10 vya
2018Kanuni za Vyama vya Ushirika na masharti haya.
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Uhifadhi wa
fedha za

chama

SEHEMU YA SABA

UHIFADHI WA FEDHA ZA CHAMA

32 (1) Fedha za chama zitahifadhiwa katika taasisi za
fedha.

(2) Kanuni za Fedha za chama zitaainisha kiwango cha
fedha ambacho kinaweza kuchukuliwa kutoka benki na
kutunzwa kwenye ofisi za chama kama fedha kichele.

(3) Fedha za chama zitapokelewa kwa mlipaji
kuwasilisha risiti halisi ya malipo ya benki au kwa njia ya
mitandao ya simu au kuwasilisha fedha taslimu ofisini
kulingana na taratibu zilizoainishwa katika kanuni za fedha.

(4) Malipo yote ya kawaida na yanayozidi Shilingi
5,000,000/= yatafanywa kwa njia ya hundi,hamisho la benki
na kupitia katika mitandao ya simu.
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Mfuko wa
Matengo ya
Kisheria

Mfuko wa
Elimu na

mafunzo

Mgao wa
ziada halisi

SEHEMU YA NANE
MATENGO NA MGAO WA ZIADA

33 Matengo ya mfuko wa kisheria na matumizi yake
yatafanywa kwa kuzingatia Kanuni ya 68 yaVyama vya
Ushirika ya 2015.

34 Matengo ya mfuko wa elimu na mafunzo pamoja na
matumizi yake yatafanywa kwa mujibu wa Kanuni ya 69 ya

Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015.

35 (1) Ziada halisi ya mwaka iliyopatikana mara baada ya
kukaguliwa na mkaguzi aliyeidhinishwa, kitatumika mara
baada ya kukidhi matakwa ya Kanuni ya 22(2) ya Huduma
Ndogo ya Fedha za SACCOS ya mwaka 2019

(2) Bila kuathiri sharti la 35(1), mgawanyo wa ziada halisi

utakuwa kama ifuatavyo;-

(@) Asilimia isiyopungua ishirini (20%) ya malimbikizo ya
ziada kwa mwaka zitapaswa kutengwa na kuwekwa
katika Fungu la Akiba ya Lazima kwa ajili ya kuendeleza

chama.

(b) Kiwango kisichopungua asilimia kumi na tano
(15%)kitatengwa kwa ajili ya kukombolea mikopo mibaya
na yenye mashaka.

Ukurasa wa 36 kati ya 69



(¢) Asilimia kumi na tano (15%) itatengwa kwa ajili ya

Mfuko wa Kukombolea Hisa.

(d) Bakaa ya ziada halisi ya mwaka inaweza kugawanywa

kama itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu na kuidhinishwa

na Mrajis kwa ajili ya shughuli zifuatazo:-

i) Kwa ajili ya kulipia faida juu ya Hisa.

i) Gawio la ziada kwa wanachama.

iii) Zawadi kwa Bodi, Kamati ya Usimamizi na bonasi kwa

Watendaji.

iv) Kuchangia mifuko ya maendeleo kama itakuwepo.

v) Kuchangia shughuli za hisani katika jamii.

vi)Mambo mengine kama itakavyoamuliwa na Mkutano

Mkuu kwa kuzingatia kifungu cha 79 cha Sheriaya
Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013.

(3) Kwa madhumuni ya kutekeleza Aya ya (v) ya sharti
dogo la (1)(d) hapo juu chama kitaanzisha na kutunisha
Mfuko Maalumu kwa ajili ya kuchangia shughuli za hisani.

(4) Kwa madhumuni ya kuweka fedha za matengo,

chama kitafungua Akaunti maalum.
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Mamilaka ya
Mkutano
Mkuu

Mkutano
Mkuu wa
Mwaka

SEHEMU YA TISA

USIMAMIZI NA UONGOZI WA CHAMA

36 (1) Mkutano Mkuu wa wanachama utakuwa na

mamlaka ya juu katika kuamua, kuongoza na kusimamia

shughuli zote za maendeleo ya chama.

(2) Madaraka ya juu ya chama yatakuwa mikononi
mwa wanachama/Wawakilishi waliohudhuria na kupiga kura
katika Mikutano Mikuu.

(3) Kutakuwa na aina tatu za mikutano mikuu ambayo
ni mkutano Mkuu wa Mwaka, Mkutano Mkuu wa Kawaida na

Mkutano Mkuu Maalum.

37 (1) Mkutano Mkuu wa Mwaka utapaswa kufanyika
ndani ya miezi tisabaada ya kufungwa kwa mwaka wa fedha

wa chama uliotangulia.

(2) Kwa kuzingatia Kanuni za Vyama vya Ushirika,
masuala yatakayofanyika katika Mkutano Mkuu wa Mwaka ni

pamoja na:-

a) Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa Mkutano Mkuu
uliopita.
b) Kupokea na kujadili wanachama wapya, waliojitoa, au

waliosimamishwa uanachama.
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c) Kupokea na kujadili hesabu zilizokaguliwa, taarifa ya
ukaguzi Menejimenti pamoja na taarifa ya ukaguzi ya
Mrajis.

d) Kupokea na kujadili taarifa ya Mwenyekiti, Kamati ya
Usimamizi na Mwakilishi wa Wanachama.

e) Kujadili namna ya kugawa ziada kwa mujibu wa Sheria ya
Vyama vya Ushirika 2013,Sheria Na 10 ya Huduma ndogo
za fedha ya 2018 na Kanuni zake pamoja na Masharti
haya.

f) Kujadili na kuidhinisha mpango mkakati, mpango wa
biashara wa chama na program ya utekelezajina
kutathimini utekelezaji wake.

g) Kuweka na kuidhinishaviwango vya ada na michango
mbalimbali.

h) Kuteua Mkaguzi wa Nje kwa ajili ya ukaguzi wa hesabu za
chama kwa mwaka unaofuata.

i) Kujadili na kupitisha kiwango cha zawadi (Honoraria) kwa
Bodi, Kamati ya Usimamizi, Mwakilishi wa Wanachama
endapo faida imepatikana.

j) Kujadili na kuidhinisha bajeti ya mapato na matumizi ya
chama kwa mwaka unaofuata.

k) Kuweka kiwango cha riba ya mikopo na faida juu ya

Akiba na Amana.

1) Kujadili na kuidhinisha mipango ya uwekezaji ya Chama.

Ukurasa wa 39 kati ya 69



Mkutano
Mkuu wa

Kawaida

m)Kujadili na kuazimia rufaa za wanachama.
n) Kujadili mambo mengineyo yote yahusuyo maendeleo ya

chama.

38 (1)Chamakinaweza kufanya Mkutano Mkuu wa
Kawaida angalau mara moja kwa mwaka.

(2) Mambo yatakayozungumzwa katika Mkutano Mkuu
wa Kawaida ni pamoja na:-

a) Kusoma na kuthibitisha mambo ya mkutano uliopita;

b) Kujadili na kuidhinisha ununuzi au uuzaji wa mali ya
chama inayohamishika au isiyohamishika inayozidi
thamani ya shilingi 5,000,000/=

¢) Kufanya marekebisho ya Masharti inapoonekana haja ya
kufanya hivyo;

d) Kuweka na kuidhinisha idadi ya Wajumbe wa Bodi;

e) Kutafakari namna ya kuitekeleza Sera ya Maendeleo ya
Ushirika;

f) Kujadili na kuidhinisha mikataba inayoingiwa na chama;

g) Kuthibitisha wanachama wapya na kuchukua hatua za
kinidhamu kwa wanachama wakorofi;

h) Kuchagua au kuwafukuza Wajumbe wa Bodi na wa
Kamati ya Usimamizi;

i) Kuchagua wajumbe wa kukiwakilisha chama katika

vyama na Taasisi nyingine zinazohusika na maendeleo ya
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Mkutano
Mkuu

Maalumu

chama;
j) Kujadili na kupitisha utaratibu wa kazi na kutathmini
shughuli za utendaji ili kuleta ufanisi;
k) Kujadili na kutathimini uwezekano wa kuomba leseni kwa
mujibu wa Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha - SACCOS
[) Kujadili mambo mengineyo yanayohusu maendeleo ya
Chama.
(3) Bila kujali matakwa ya sharti dogo (1) mambo vya
Mkutano Mkuu wa Kawaida yanaweza kujumuishwa na
kujadiliwa pamoja na mambo ya Mkutano Mkuu wa Mwaka
katika Mkutano Mkuu wa Mwaka.

39 (1) Kutakuwepo na Mkutano Mkuu Maalum wakati

wowote unapohitajika ambao unaweza kuitishwa na:-

a) Mrajis wa Vyama vya Ushirika au Afisa yeyote
aliyeidhinishwa naye;

b) Wanachama;kwa maombi ya maandishi ya wanachama
wasiopungua moja ya tatu (1/3) ya
wanachama/Wawakilishiwote ambayo yatapaswa
yafafanue jambo litakalozungumzwa, yawekwe saini au
alama ya dole gumba na waombaji, yaambatishwe na
nakala za vitambulisho vya waombaji na nakala ya
maombi hayo na kutumwa kwa mamlaka husika.

¢) Wajumbe waBodi ya Uongozi.
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Notisi ya
Mkutano
Mkuu

(2) Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na
wanachama au Bodi ya Chama utakuwa na agenda moja tu.
(3) Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na Mrajis au
Afisa aliyeidhinishwa naye utaongozwa na Mrajis mwenyewe
au mwakilishi wake na utaelekeza mambo

atakayoyawasilisha.

40 (1) Notisi ya Mkutano Mkuu lazima ioneshe bayana
tarehe, saa na mahali pa kufanyia mkutano pamoja na
mambo yatakayojadiliwa na itapaswa kubandikwa katika

ofisi ya Chama na kwenye mbao za matangazo.

(2) Bodi ya Uongozi inaweza kutumia njia nyingine za
mawasiliano kama simu, barua pepe, Runinga au matangazo
ya redio katika kuhakikisha notisi ya Mkutano Mkuu

inawafikia wajumbe wa mkutano mkuu kwa wakati.
(3) Muda wa notisi ya Mkutano Mkuu utakuwa:-

i) Kwa Mkutano Mkuu wa Mwaka na Mkutano Mkuu wa
Kawaida siyo chini ya siku ishirini na moja (21) kabla
ya tarehe ya kufanyika mkutano;

i) Kwa Mkutano Mkuu Maalum notisi haitakuwa chini
ya siku saba (7).

(iii) Notisi itakayotolewa kwa mujibu wa aya za (i) na

(i) hapo juu itapaswa kuambatanishwa na ajenda za
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Akidi ya
Mkutano
Mkuu

mkutano na nyaraka au makabrasha yenye taarifa

zitakazojadiliwa katika mkutano huo.

41 (1) Akidi katika Mikutano Mikuu yote,isipokuwa
Mkutano Mkuu Maalumu ulioitishwa na Mrajis, itakuwa si
chini ya nusu (1/2) ya wanachama wote au wanachama mia

moja (100) ikichukuliwa idadi yoyote iliyo ndogo.

(2) Ikiwa katika Mkutano Mkuu wa mwaka au katika
mikutano mikuu ya kawaida akidi haijatimia baada ya kupita
muda wa saa moja wa kusubiri tangu muda uliopangwa
kuanza kwa Mkutano, Mwenyekiti wa Bodi ataahirisha
mkutano huo kwa muda wa siku saba na utakapoitishwa
tena masuala yatakayojadiliwa yatakuwa yale ya mkutano
ulioahirishwa.

(3) Endapo Mkutano Mkuu ulioahirishwa umeitishwa baada
ya siku saba na akidi haikutimia baada ya kupita muda wa
kusubiri uliopangwa kuanza mkutano, mkutano huo
utafutwa na taarifa kupelekwa kwa Mrajis.

(4) Mkutano Mkuu Maalum ulioitishwa na Mrajis au
mwakilishi wake utafanyika kwa muda uliopangwa hata
kama akidi haijatimia na maazimio yatakayopitishwa katika

mkutano huo yatakuwa halali.
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Mwenyekiti
wa Mkutano
Mkuu

Upigaji kura
katika
Mkutano
Mkuu

Muhtasari wa
Mkutano
Mkuu

42 Mwenyekiti waMkutano Mkuu, isipokuwa Mkutano
Mkuu Maalum ulioitishwa na Mrajis, atachaguliwa na
wanachama katika kila Mkutano Mkuu na atahudumu kwa
kuzingatia matakwa yaKanuni ya 40 ya Vyama vya Ushirika
ya mwaka 2015.

43 (1) Mwanachama yeyote ambaye ametimiza masharti
ya uanachama kama ilivyo katika masharti haya atakuwa na
kura moja katika Mkutano Mkuuwa chama na hakutakuwa
na kura ya uwakilishi.

(2) Maazimio ya Mkutano Mkuu yatafanywa kwa kupiga kura
ya kunyoosha mikono isipokuwa kama kura ya siri itahitajika
na kuungwa mkono na wanachama wasiopungua nusu (1/2)
ya wajumbe waliohudhuria kwenye Mkutano huo;

(3) Katika Mkutano Mkuu maamuzi ya wengi yatachukuliwa
na endapo kura zitalingana jambo hilo litarudiwa kupigiwa

kura au kusubiri mkutano utakaofuata.

44 (1) Kumbukumbu za masuala yote yaliyojadiliwa,
kuamuliwa au kuazimiwa katika Mkutano Mkuu zitaandaliwa
na kusainiwa na Katibu wa Mkutano na baada ya
kuthibitishwa katika mkutano unaofuata kumbukumbu hizo
zitasainiwa na Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu na kutunzwa

katika kitabu cha kumbukumbuza mikutano.
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Bodi ya

Uongozi

(2) Bodi ya Uongozi ya Chama itapaswa kutuma
nakala ya muhtasari uliyothibitishwa kwa Mrajis ndani ya
siku thelathini tokea tarehe ya Mkutano Mkuu uliothibitisha
muhtasari husika.

SEHEMU YA KUMI

BODI YA UONGOZI, KAMATI YA USIMAMIZI NA
AJIRA

45 (1) Kutakuwa naBodi ya Uongozi ya Chamaambayo

itakuwa na wajumbe wasiopungua watano (5) na wasiozidi tisa
(9) akiwemo Mwenyekiti na Makamu wake.

(2) Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo la (1) Mkutano
Mkuu unaweza kuweka idadi pungufuya Wajumbe wa Bodi ya
Uongozi kwa kuzingatia mahitaji ya shughuli za chama kwa
wakati uliopo.

(3) Wajumbe  wa Bodi vya Uongozi va
Chamawatachaguliwa na Mkutano Mkuu kwa kuzingatia kifungu
cha 68 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013

pamoja na Kanuni zake.

(4) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi watahudumu katika

nafasi hiyo kwa awamu moja ya kipindi cha miaka mitatu na
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wanaweza kuchaguliwa kuhudumu tena kwa awamu nyingine
ya kipindi cha miaka mitatu na baada ya hapo hawataruhusiwa

kugombea kwa awamu nyingine moja itakayofuatia.

(5) Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi na Makamu wake
watachaguliwa na Mkutano Mkuu kutoka miongoni mwa
Wajumbe wa Bodi.

(6) Baada ya wajumbe wa bodi kuchaguliwa sharti
wapate mafunzo yatakayowawezesha kutekeleza majukumu

yao kwa ufanisi.

(7)Kila mwisho wa mwaka wajumbe wa bodi wanapaswa
kujaza fomu za kuainisha mali na Madeni waliyonayo.Mjumbe
wa bodi ambae hatajaza fomu hizo atakuwa amekwenda
kinyume cha maadili ya uongozi kulingana sheria Na. 6 ya
vyama vya ushirika ya mwaka 2013.

Kukoma 46 Mjumbe wa Bodi ya Chamaatakoma kuwa mjumbe,
Ujumbe wa endapo:-

Bodi;
! a) Ameacha kuwa mwanachama wa chama;

b) Amepatwa na kichaa cha kudumu kilichothibitishwa na
daktari wa hospitali inayotambulika kisheria;

¢) Atatumia ofisi ya chama kwa manufaa yake binafsi;

d) Kifo;

e) Atafanya  shughuli  zozote  zinazofanana na
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Vikao vya
Bodi ya

Uongozi

shughulizinazofanywa na chama.

f) Atafukuzwa na Mkutano Mkuu kwa azimio lilloungwa
mkono na idadi ya wajumbe wa Mkutano Mkuu
wasiopungua nusu (1/2) ya wajumbe waliohudhuria
kwenye Mkutano huo.

g) Ikibainika analipwa Mshahara na Chama au malipo
yasiyokuwa na maelezo stahiki.

h) Kutokuwa na Kiwango cha elimu angalau kidato cha
nne.

i) Akiomba Kujiuzulu.

j) Kwa kushindwa kuhudhuria vikao vya Bodi vitatu
mfululizo bila sababu za msingi; na

k) Kwa sababu nyingine zozote zilizoainishwa chini ya
Sheria ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013, Sheria
ya huduma ndogo za fedha ya mwaka 2018 na Kanuni
zake.

(1) Vikao vya Bodi ya Uongozi vitafanyika mara nne kwa

mwaka na pale itakapohitajika Bodi inaweza kufanya vikao vya

dharura viwili.

(2) Bodi ya Uongozi itapaswa kuandaa ratiba ya vikao vya

Bodi na kuiwasilisha kwa Mrajis na Mrajis Msaidizi wa Mkoa.

(3) Mwenyekiti wa Bodi ataongoza kikao cha Bodi na

endapo hatakuwepo, Makamu Mwenyekiti ataongoza kikao
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Muhtasari
wa Vikao
vya Bodi ya

Uongozi

Kazi za Bod/i

ya Uongozi

hicho na iwapo wote wawili hawatakuwepo katika kikao hicho,
mjumbe wa Bodi mwingine yeyote kati ya waliohudhuria
atachaguliwa kuwa Mwenyekiti wa muda na ataongoza kikao
hicho.

(4) Vikao vya Bodi vitakuwa halali iwapo wajumbe
waliohudhuria watakuwa nusu ya wajumbe wote.

(5) Bodi inaweza kutumia njia za kisasa kama Vvile
kukutana kwa njia ya elektroniki (video conference) kukutana
kufikia maamuzi.

(6) Kila mjumbe wa Bodi atakuwa na kura moja na iwapo

kura zitalingana, Mwenyekiti atakuwa na kura ya ziada.

48 Kumbukumbu za masuala yote yaliyojadiliwa, kuamuliwa
au kuazimiwa katika vikao vya Bodi zitaandaliwa na kusainiwa
na katibu na baada ya kuthibitishwa katika kikao kinachofuata,
kumbukumbu hizo zitasainiwa na Mwenyekiti wa Bodi na

kutunzwa katika kitabu cha kumbukumbu za vikao vya Bodi.

49 (1) Kwa kuzingatia Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha za
Mwaka 2019 za SACCOS, Bodi ya Uongozi itakuwa na wajibu
wa kusimamia shughuli za kila siku zachama.

(2) Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo (1) Bodi ya
chama itapaswa kutekeleza kazi zifuatazo:-

i) Kukasimu madaraka kwa Menejimenti.
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Vi)

vii)

viii)

Kusimamia Shughuli zote za Chama.

Kutekeleza kikamilifu maazimio na maelekezo ya Mkutano
Mkuu;

Kuandaa na kutunza Hesabu za Chama kwausahihi na
kwa wakati kama inavoainishwa katika Sheria ya Vyama
Ushirika Na 6 ya mwaka 2013 ikisomwa pamoja na
Kanuni ya 51 ya huduma ndogo za fedha ya mwaka 2019.
Kutunza kwa wusahihi daftari la wanachama na
kumbukumbu za mihtasari ya Mikutano Mikuu na Vikao
vya Bodi;

Kuhakikisha kuwa lakiri ya chama inakuwepo na
inatumika ipasavyo;

Kufanyamaamuzi kuhusu udahili wa wanachama wapya,
kujiuzulu wanachama, kusimamishwa uanachama na
kusimamishwa kwa wajumbe wa Bodi na kuwasilisha
masuala hayo kwenye Mkutano Mkuu kwa ajili ya
kujadiliwa na kutolewa maamuzi ya mwisho;

Kubuni na kutayarisha Sera na kanuni mbalimbali
zinazohusiana na shughuli za chama ili kufanikisha
madhumuni ya chama.

Kuandaa na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu taarifa ya
hali ya uchumi na maendeleo ya chama pamoja na
hesabu ya mapato na matumizi, mizania iliyothibitishwa

kwa mwaka uliopita na makisio ya mapato na matumizi
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Xi)

Xii)

xii)

Xiv)

XV)

XVi)

XVii)

kwa mwaka unaofuata;

Kupokea na kujadili taarifa za Kamati ya Mikopo na
Kamati ya Usimamizi na kufanyia kazi ushauri na
mapendekezo yaliyotolewa kikamilifu na kwa wakati;
Kupitia, kujadili na kutolea maamuzi maombi ya mikopo
kutoka kwa Wajumbe wa Bodi, Wajumbe wa Kamati ya
Mikopo na Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi;

Kuteua mwanachama atakayeshika nafasi iliyoachwa wazi
katika Kamati ya Mikopo na mjumbe aliyeteuliwa atashika
nafasi hiyo mpaka Mkutano Mkuu mwingine unaofuata
ambapo nafasi iliyoachwa wazi itajazwa kwa kupigiwa
kura au kwa uthibitisho;

kumwezesha mtu aliyeidhinishwa kukagua vitabu vya
chama na kuhakikisha kuwa hatua zinachukuliwa
kutokana na Taarifa ya ukaguzi;

kuhakikisha kuwa wanachama wanafuata na kuzingatia
Masharti haya, taratibu, mikataba na miongozo
mbalimbali;

kufungua akaunti Benki na kuhakikisha kuwa fedha zote
za chama zinatunzwa katika benki;

kujadilina kuweka mipango ya namna ya kutekeleza Sera
ya Maendeleo ya Ushirika;

kuandaa mpango mkakati, mpango wa biashara na

programu ya utekelezaji wake;
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XViii)

Xix)

XX)

XXi)

Xxii)

xXxiii)

XXiv)

XXV)

XXVi)

kuhakikisha kwamba chama kinawakilishwa katika
mashitaka yoyote;

kuhakikisha kuwa mali, bidhaa, vifaa na nyaraka/Hati za
Chama zinahifadhiwa vizuri na kwa usalama;

kuteua watiasaini kwenye hundi za chama miongoni mwa
Menejimenti na siyo miongoni mwa Wajumbe wa Bodi.
kuajiri na kuteua watumishi wenye sifa za kutosha
kutenda shughuli za Chama wakiwemo Meneja, Mhasibu
Hazina au watumishi wengine miongoni mwa wanachama
au nje ya wanachama ambao wataendesha shughuli za
kila siku za chama;

Kuingia mikataba mbalimbali kwa niaba ya chama
iliyopitishwa na Mkutano Mkuu kwa kuzingatia Kanuni za
Vyama vya Ushirika na zile za Huduma ndogo za fedha.
kuhakikisha kuwa wakopaji wanalipa madeni yao kama
walivyoahidi na kuwachukulia hatua za kisheria wakopaji
wasio waaminifu.

kupendekeza kwenye Mkutano Mkuu ufutaji wa mikopo
mibaya ambayo haiwezi kulipwa kabisa kwa kuzingatia
Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha.

kupendekeza kwenye Mkutano Mkuu mabadiliko au
viwango vya riba au masharti ya ulipaji mikopo au
mgawanyo wa mikopo (amortization);

kuandaa marekebisho ya masharti ya chama pale
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Kazi za
Mwenyekiti
wa Bodi ya
Uongozi

XXVii)

itakapobidi na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu kwa
ajili ya kujadiliwa na kutolewa maamuzi;
Kuwasilisha kwa Mrajis mikataba yote ya kibiashara

iliyoingiwa na chama kwa ajili ya kusajiliwa;

xxviii) kusimamia utekelezwaji wa shughuli za chama kwa

XXiX)

XXX)

XXXi)

XXXii)

50

kumtaka Meneja/Katibu kutoa taarifa ya matokeo vya
uendeshaji wa shughuli za chama;

kuchapisha Hati za kumiliki hisa kwa ajili ya wanachama;
kuandaa mipango ya uwekezaji na kuiwasilisha kwenye
Mkutano Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa
maamuzi;

Kufanya mambo mengine yote ambayo yataonekana ni
lazima katika kutimiza madhumuni ya chama kwa
kuzingatia Sheria za nchi.

Kuwasilisha taarifa za shughuli za chama kama

itakavyoelekezwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika.

Mwenyekiti wa Bodi atapaswa kutekeleza kazi zifuatazo:-

a) Kuongoza vikao vyote vya Bodi ya Chama;
b) Kwa kushirikiana na Katibu kuitisha Mikutano Mikuu

na vikao vya Bodi kwa kuzingatia Sheria ya Vyama
vya Ushirika, 2013, Kanuni zake na Masharti haya;
c) Kutia saini kumbukumbu za vikao vya Bodi.
d) Kutoa taarifa ya muenendo wa chama katika

Mkutano mkuu.
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e) Kutia saini kwa niaba ya Chama, kumbukumbu zote ikiwa ni
pamoja na zinazohitaji kuwekwa lakiri na/au muhuri wa

Chama.

f) Kuwa msemaji mkuu wa Chama, kama haitaamriwa
vinginevyo na Bodi au Mkutano Mkuu wa wanachama.

Kazi za 51 Makamu Mwenyekiti atapaswa kutekeleza kazi zote za

Makamu Mwenyekiti endapo Mwenyekiti hatakuwepo.

Mwenyekiti
Sifa za 52 Mjumbe wa Bodi ya Uongozi na wa Kamati ya Usimamizi
Miumbe wa lazima awe na sifa zifuatazo:-
_ a)Awe na elimu ya angalau kidato cha nne.
BaoiE b)Awe mwadilifu na mwaminifu.
Mjumbe wa c)Awe mwanachama hai kwa kipindi kisichopungua miaka
HeliE mitatu mfululizo.
Usimamiz/

d)Awe na uwezo wa kuongoza.

e)Awe ametimiza matakwa ya sharti la 14 (1) (b) na 14 (2)
la Masharti haya kuhusu ulipaji wa hisa.

f) Awe hajawahi kupoteza sifa za uongozi katika ngazi
yoyote ya Chama cha Ushirika.

g)Awe hajawahi kuwa mjumbe wa Bodi iliyoshindwa
kusimamia vizuri shughuli za chama na kikapata hasara.
h)Awe anashiriki kikamilifu katika shughuli zote za chama.

i) Hajawahi kusababisha hasara katika chama chochote cha
ushirika.
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j) Asiwe na madeni yasiyolipika bila sababu ya msingi.

k) Awe na sifa ya elimu kama zilivyoelekezwa na sheria ya
Vyama vya Ushirika na Sheria ya huduma ndogo za Fedha
na Kanuni zake.

I) Awe amekamilisha hisa za msingi na awe na akiba
isiyopungua 1,800,000/=.

Asiwe na biashara inayofanana na shughuli za chama.

m) Asibainike kuwa na mkopo ambao haukufuata
utaratibu.

n)Awe ndani ya Fungamano la chama.

Meneja wa 53 (1) Bodi ya chama kwa kushauriana na Mrajis, Mrajis

Chama

msaidizi au afisa ushirika wa wilaya itaajiri mtu mwenye sifa ya
kuwa Meneja wa chama ambaye atawajibika kwa bodi ya

uongozi wa chama.

(2) Meneja/Katibu wa chama atakuwa ndiye Mtendaji
Mkuu wa shughuli zote za chama za kila siku kulingana na
miongozo itakayotolewa na Bodi na ni pia atakuwa Katibu
wa Vikao vya Bodi.

(3) Majukumu ya Meneja wa chama ni kama ifuatavyo:-

(a) kutekeleza na kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika na
Kanuni zake, Sera ya Maendeleo ya Ushirika,Sheria ya
huduma ndogo za fedha, Masharti haya, Kanuni na Sera
mbalimbali zilizowekwa kwa ajili ya kuongoza utekelezaji

wa shughuli za chama.
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(b)

(©)

(d)

(e)

(f)

(9)

(h)

@)

kuhakikisha mifumo ya utendaji na utoaji taarifa ipo
madhubuti na inawezesha mawasiliano.

kwa kushauriana na Wajumbe wa Bodi, kuandaa mpango
mkakati, mpango biashara, bajeti ya mwaka na program
ya utekelezaji.

kuhakikisha malengo na shabaha za chama zinafikiwa.
kushughulikia masuala yote yanayowahusu watumishi,
hususan mafunzo na uendelezaji wa rasilimali watu.

kwa kushirikiana na Wajumbe wa Bodi, kukiwakilisha
Chama katika shughuli na uingiaji wa mikataba.
kuhakikisha vitabu vya hesabu vinaandikwa na hesabu
zinaandaliwa na kuwasilishwa kwa Wakaguzi kwa wakati.
kuhakikisha taarifa ya mapato na matumizi, mizania na
taarifa ya mikopo iliyochelewa zimeandaliwa kwa usahihi
na wakati.

kutoa taarifa za menejimenti kwenye vikao vya Bodi
ambazo zinaeleza hali ya kifedha ya Chamaikianisha
mizania, hesabu ya mapato na matumizi, taarifa ya mikopo
iliyochelewa, bajeti ya mwaka, mwenendo wa chama na
uwiano wake.

kuidhinisha matumizi vyaliyoko kwenye makisio kwa
viwango vilivyowekwa na Bodi na kutia saini kwenye
nyaraka zinaruhusu utoaji fedha za chama kwa kuzingatia

ukomo ulioainishwa kwenye sera za chama.
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Kamati ya

Usimamizi

(k) kuisaidia Bodi kupanga viwango stahiki vya riba, ada na
gharama nyingine kwa bidhaa na huduma zitakazotolewa.

(I) kuisaidia Bodi katika kubainisha dhamana zinazokubalika
na zinazoweza kutumika kudhamini mikopo.

(m) kuhakikisha kuwa kuna ukwasi wa kutosha kukidhi
mahitaji ya mikopo, uchukuaji wa akiba na gharama za
uendeshaiji.

(n) kusimamia ufunguwaji na uendeshwaji wa akaunti.

(0) kutoa taarifa stahiki kwa mamlaka zinazohusika kwa muda
muafaka.

(p) kutekeleza mapendekezo yanayotolewa kwenye taarifa za
Wakaguzi wa Ndani na wa Nje na taarifa za kiuchunguzi
zinazotolewa na mamlaka husika.

(q) kufanya kazi na majukumu mengine kadri ya maelekezo ya
Bodi.

54 (1) Kutakuwa na Kamati ya Usimamizi ya chama ambayo
itakuwa na wajumbe wasiozidi watatu watakaochaguliwa na
Mkutano Mkuu na hawapaswi kwa wakati mmoja kuwa
Wajumbe wa Bodi, au Wajumbe wa Kamati ya Mikopo au
waajiriwa wa chama. Kamati hii itawajibika kwa wanachama.

(2) Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watahudumu
katika nafasi hiyo kwa kipindi cha miaka mitatu na wanaweza

kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka mitatu.
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Kazi za
Kamati ya

Usimamizi

(3) Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watachagua
Mwenyekiti na Katibu kutoka miongoni mwao. Katibu atatunza
kumbukumbu zote za vikao vya Kamati ya Usimamizi.

55 Kamati ya Usimamizi itapaswa kutekeleza kazi zifuatazo:-

(a) kufanya mapitio ya mara kwa mara kuhusu usahihi wa

kumbukumbu za hesabu;
(b) kutoa taarifa kwenye kila kikao cha kawaida cha Bodi;

(c) kutoa mapendekezo ya kuboresha Sera, taratibu za
uendeshaji na udhibiti wa ndani na kufanya ufuatiliaji wa

utekelezaji wake.

(d) kuandaa taarifa ya ukaguzi na usimamizi wa hesabu ya
mwaka na kuiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu wa mwaka

kama Mkaguzi wa nje hataweza kufanya hivyo;

(e) kupendekeza kwa Bodi wakaguzi wa nje watakaofanya
ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaofuata endapo sio
COASCO.

(f) Kusimamia fedha na mali zote za chama kwa niaba ya

wanachama.
(g) Kufuatilia maendeleo ya miradi mikubwa ya Chama.

(h) Kutafuta ufumbuzi wa masuala mbalimbali ya kiuongozi na
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Kamati ya
Mikopo

kushauri Mkutano Mkuu ipasavyo; na

(i) kutekeleza majukumu mengine kwa mujibu wa Sheria ya
Vyama vya Ushirika na Sheria ya huduma ndogo za fedha

pamoja na kanuni zake.

56 Kutakuwa na Kamati ya Mikopo itakayokuwa na Wajumbe
watatu, ambao watachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Mwaka au
watateuliwa na Bodi kutoka miongoni mwa Wajumbe wa Bodi

ya Uongozi na watapaswa kuwa na sifa zifuatazo:-
(a) uzoefu katika masuala ya mikopo;

(b) uwezo wa kufanya uchambuzi wa hali na mtiririko wa fedha

za mwanachama;
(c) ufahamu kuhusu uanachama.

(d) ufahamu na uelewa wa shughuli za eneo husika na

mazingira ya kiuchumi.

(2) Kamati ya mikopo inaweza kukasimisha sehemu au
mamlaka yake yote ya uidhinishaji wa mikopo, kwa kamati ya
kitaalam ya mikopo ambayo inaweza kuundwa na waajiriwa na
maafisa wa Chama.

(3) Kamati ya kitaalamu ya mikopo itakuwa na wajumbe
wasiozidi watano.

(4) Pale ambapo mamlaka ya uidhinishaji wa mikopo
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Wajibu wa
Kamati ya
Mikopo au
Kamati ya

Kitaalamu

yamekasimishwa kwa Kamati ya kitaalamu ya mikopo, kamati
hiyo itapaswa kuandaa muhtasari wa shughuli zake zote
zinazohusu mikopo na kuiwasilisha kwenye vikao vya Bodi vya
kawaida.

57 (1) Kamati ya Mikopo au Kamati ya Kitaalamu itapaswa:-
(a)kukutana mara mojakwa mwezi.

(b) kutoa ushauri kwa wanachama kuhusu ukopaji na matumizi

ya mikopo kwa busara;

(c) kufanya mapitio ya maombi ya mikopo na kuyatolea
maamuzi kwa kuzingatia kikomo cha mamlaka ya Kamati na
sera ya mikopo;

(d) kuhakikisha kwamba dhamana ya kutosha imewekwa kwa
kila mkopo na kwamba Chama inakuwa na udhibiti wa

dhamana husika hadi mkopo wote utakaporejeshwa;

(e) kufanyia kazi maombi ya mwanachama kuhusu marekebisho
kwenye vigezo na masharti ya mkopo ilimradi tu

marekebisho hayo yanalandana na sera ya mikopo ya
Chama;

(f) kuhakikisha kuwa mikopo inatumika kwa madhumuni

yaliyokusudiwa;

(g) kutoa kipaumbele kwa maombi ya mikopo yenye kiwango
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Akidi ya
Vikao vya
Kamati ya
Mikopo

Kamati ya
Uwekezaji.

kidogo kama mahitaji na masharti ya mkopo yakosawa,
iwapo fedha zilizopo hazitoshelezi kukidhi maombi yote ya

mikopo yaliyowasilishwa; na

(h) kufanya shughuli nyingine kwa mujibu wa Sheria ya Vyama
vya Ushirika, Sheria ya huduma ndogo za fedha naKanuni
zake.

(2) Mamlaka ya ukopeshaji na mazuio yoyote kuhusu
Kamati ya Mikopo au Kamati ya kitaalamu ya mikopo
yataainishwa kwenye sera ya mikopo.

3) 'Haitaruhusiwa katika mazingira yoyote kwa mtu
kuidhinisha maombi ya mkopo wake mwenyewe.

58 Vikao vya Kamati ya Mikopo vitakuwa halali pale

vitakapokuwa na mahudhurio ya wajumbe wasiopungua wawili

59 Kamati ya Uwekezaji itaundwa na bodi, kamati itakuwa na
watu watano, kati yao wawili (2) watakuwa watendaji na
watatu ikiwa Viongozi wa Chama waliomaliza muda wao
wakitumikia chama kwa Uaminifu na Uadilifu, pia wanatakiwa
kuwa na elimu ya fedha na Uchumi. Kamati hii itaripoti kwa
Bodi.

60 Kamati hii itakuwa na wajumbe Watatu miongoni mwa
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Kamati ya  wajumbe wa Bodi, Kamati hii itakuwa na Jukumu la kutatua
Maadili migogoro ya Bodi,Kamati ya Usimamizi, Mwakilishi wa
Wanachama, Menejimenti na Watendaji.

Rufaa dhidi 61 Mwanachama anaweza kukata rufaa kwa maandishi, dhidi
ya maamuzi ya maamuzi yaliyofanywa na Kamati ya Kitaalamu kwa Kamati
ya Kamati  ya Mikopo na maamuzi yaliyofanywa na Kamati ya Mikopo kwa

Bodi ya Uongozi ambayo maamuzi yake yatakuwa ya mwisho.

Ajirakatika 62 (1) Chama kitaajiri au kuazima watumishi wenye

chama ujuziunaotakiwa katika kutekeleza kazi za chama ambazo ni

pamoja na:-

a) Menejimenti na utawala.

b) Uhasibu/uandishi wa vitabu vya hesabu.
c) Kutoa na kufuatilia mikopo.

d) Kazi za muda maalumu.

e) Kazi nyinginezo.

63 Chama kitaajiri mkaguzi wa ndani kwa ajili ya kuongeza

Mkaguzi wa ,dhibiti wa ndani na atawajibika kwa bodi.
ndani
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Chama
kuandaa
Sera na

miongozo

SEHEMU YA KUMI NA MOJA
UANDAAJI WA SERA NA MIONGOZO YA CHAMA

64 Chama kitaandaa sera na miongozo mbalimbali kama
ilivyoelekezwa kwenye Kanuni ya Vyama vya Ushirika na kanuni
za huduma ndogo za fedha. Kufuatia kanuni hizo chama
kimeandaa Miongozo mbalimbali kamaifuatavyo:-
i. Sera ya Mikopo
ii. Sera ya uhifadhi kumbukumbu
iii. Seraya Menejimenti ya Ukwasi, Mali na Dhima.
iv.  Sera ya uhamasishaji Uwekaji wa Hisa, Akiba na Amana.
v. Sera ya Uwekezaiji.
vi. Sera Usalama, Mazingira na majanga.
vii.  Sera ya ukaguzi wa ndani.
viii.  Sera ya Rasilimali watu.
iXx. Sera ya fedha na uhasibu.
X. Seraya TEHAMA.
xi. Sera ya Kumlinda Mlaji.
xii. Sera ya Huduma Bora kwa Wateja.
xiii. Sera ya Mfuko wa Tahadhari.
xiv.  Sera ya Wastaafu.
xv. Sera ya Ufuatiliaji madeni mabaya.
xvi. Sera ya Gawio.
xvii.  Sera ya Uwakilishi.

xviii. Mpango Biashara

Ukurasa wa 62 kati ya 69



Sababu za
kufutwa

Ufilisi

XX,

Mpango mkakati.

Miongozo hii inaweza kuongezeka au kupungua kutokana na

mahitaji ya chama.

65

66

SEHEMU YA KUMI NA MBILI
KUFUTWA NA UFILISI WA CHAMA

(1) Chamakinaweza kufutwa:-

Kwa amri ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika

Kwa maombi ya wanachama wasiopungua robo tatu
(3/4) ya wanachama wote; na

Iwapo tu wanachama wamepungua na kuwa pungufu
ya idadi ya chini inayokubalika kisheria.

Chama kushindwa kujiendesha miezi sita mfululizo.

(1) Ufilisi waChama utafanywa kwa kufuata utaratibu

kama ulivyoainishwa chini ya Sheria.

(2) Pale ambapo Mfilisi atakuwa amekamilisha ufilisi na

kuwa amewalipa wadai wote wa chama, bakaa ya fedha za

chama zitagawiwa kwa waliokuwa wanachama wa Chama

wakati wa kufutwa kwake kwa uwiano ulio sawa.
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SEHEMU YA KUMI NA TATU
MASHARTI MENGINEYO
Viongozi kutunza 67  Wajumbe wa Bodi, Watendaji Wakuu na watumishi
Siri wa Chama watapaswa kutunza SIRI kuhusu
kumbukumbu zote za maisha ya mwanachama binafsi,
isipokuwa masuala ya utoaji na ukusanyaji wa mikopo
ambayo Bodi inaweza kuchukua hatua zozote za lazima

dhidi ya wanachama.

Msemaji wa Chama 68  Mwenyekiti ndie atakuwa msemaji wa chama.

Viongozi Kuwa 69 Viongozi waliomaliza muda wao kwa mujibu wa
Washauri Sheria,watakuwa washauri wa chama na hadhi ya

kuhudhuria mikutano mikuu kwa muda wa miaka

mitatu.
Mikopo kwa 70 Watendaji watakopeshwa kwa kuzingatia Sera ya
Watendaji Rasilimali watu..
Kifo cha 71 Kwa Kifo cha Mwanachama, chama kitatoa ubani na
mwanachama gharama za mazishi kwa kuzingatia Sera ya Mfuko wa
Bima.
Kifo cha Mwenza 25 gwa Kifo cha ~ mwenza na mtoto wa
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au mtoto

Mihuri ya Chama

Chamakuungana

na taasisi nyingine

Bima ya mali na

fedha za chama

Mabadiliko ya
Masharti

Utatuzi wa

mwanachama,Chama kitatoa ubani kwa kuzingatia sera
ya Mfuko wa Bima.

73 Chama kitakuwa na mihuri ya mpira na ya lakiri ambayo
itatunzwa na Meneja wa chama na itaifadhiwa kwenye
kasiki la chama.Lakiri ya chama itatumika katika
mikataba ya chama.

74 (1) Chamakinaweza kuungana na chama kingine cha
ushirika kuanzisha Mradi wa Pamoja wa ushirika au
kuungana na kampuni au taasisi nyingine isiyo ya ushirika

kuanzisha Ubia wa Pamoja.

(2) Chamakinaweza kuungana na Vyama vingine na
kuunda Chama Kikuu cha Ushirika.

75 Chamakitakuwa na wajibu kuhakikisha usalama wa

mali na fedha kwa kukata bima.

76 Masharti haya yanaweza kubadilishwa kwa kufuata

taratibu zilizowekwa na Sheria ya Vyama vya Ushirika Na 6
ya mwaka 2013 na Kanuni zake na hayatakuwa halali

kutumika mpaka yatakapoidhinishwa na kusajiliwa na
Mrajis.

77 (1) Mgogoro wowote unaohusu shughuli za
Chamakati ya wanachama wake au watu
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migogoro

wanaowalalamikia, au kati ya mwanachama au watu
ambao wanadai na Bodi au Afisa yeyote, au kati ya
Chamana chama cha ushirika kingine au Mtoa Huduma
utasuluhishwa kwa njia ya amani kupitia majadiliano au
maridhiano.

(2) Ikiwa mgogoro chini ya sharti dogo la (1)
haujasuluhishwa kwa amani ndani ya siku 30,
mgogoro huo utapelekwa kwa Mrajis kwa usuluhishi
kupitia Fomu Na. 13 iliyoainishwakatika Jedwali la
Kwanza la Kanuni ya Vyama vya Ushirikaya mwaka
2015.

(3) Kupelekwa kwa usuluhishi chini ya shartidogo la
(2) kunaweza kufanywa na Bodi au kwa azimio la
Mkutano Mkuu au na mhusika yeyote katika mgogoro
au na mwanachama yeyote wa Chamakama mgogoro
unamhusu Mjumbe wa Bodi kudaiwa kiasi cha fedha
na chama.

(4) Katika kupeleka mgogoro kwa Mrajis chini ya sharti
dogo la (3), mlalamikaji atapaswa kupeleka nakala ya
marejeo kwa ajili ya mlalamikiwa.

(5) Katika kupokea marejeo chini ya sharti dogo la (2),
Mrajis ataweka tarehe ya kupokea na kutuma nakala
kwa mlalamikiwa na wahusika wote ambao kwa maoni
yake mgogoro huo unawahusu.

(6) Baada ya kupokea marejeo ya mgogoro katika
sharti dogo la (5), mlalamikiwa atapaswa ndani ya
siku kumi na tano tokea tarehe ya kupokea,
kuwasilisha maelezo ya kujibu kwa Mrajis.

(7) Taratibu nyingine za utatuzi wa migogoro baada
ya hatua ya sharti dogo la (6) zitafanyika kwa
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Mgongano wa
tafsiri ya Masharti

Utakatishaji fedha

Kumlindamiaji

Uombaji wa leseni

Uwasilishaji wa
taarifa za wakopaji

Ulipaji wa riba na

gawio

kuzingatia Kanuni za SACCOS

78 Endapo kutatokea mgongano kuhusu tafsiri ya Masharti
haya, suala hili litapelekwa kwa Mrajis wa Vyama vya

Ushirika kwa ajili ya maamuzi.

79 Chama kitaandaa miongozo na taratibu za ndani kwa
ajili ya kubaini na kutoa taarifa dhidi ya vitendo vya
utakatishaji wa fedha kama inavyoelekezwa kwenye Sheria

ya kuzuia utakatishaji fedha.

80 Chama kitapaswa kuweka wazi upatikanaji wa huduma

zitolewazo na chama na kuweka utaratibu wa

kushughulikia malalamiko yatakayo jitokeza.

81 Chama kitaomba leseni daraja B kutoka Tume ya
Maendeleo ya Ushirika ya kufanya biashara ya huduma
ndogo ya fedha kwa mujibu wa Sheria ya Huduma Ndogo
za Fedha Na.10 ya Mwaka 2018.

82 Chama kitawasilisha taarifa za wakopaji wazamani na
wasasa kila mwezi kwa watoa huduma wa mfumo wa

upashanaji wa taarifa za wakopaji (Credit Reference
Bureau).

83 Chama kitahakikisha kinalipa riba juu ya Akiba na
Amana kwa wanachama pamoja na kutoa gawio kwa
kuzingatia faida iliyopatikana kwa mwaka husika.
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HITIMISHO.

Masharti haya yameandaliwa na Bodi ya Ngome SACCOS na Kamati
ya Usimamizi iliyokasimiwa madaraka kwa niaba ya wanachama kwa
barua yenye kumbukumbu Na. MA.82/309/20/14 ya tarehe 05

AGOSTI, 2020 na itaanza kutumika baada ya kuidhinishwa na Mrajis

= 0
mﬂ_;

Katibu

S7
Registered this 5'/

day of. AT CH. )/)n &l
Vi { tréc: 2;

Asst. Registrar of Cooperative Societies
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